Những trường hợp nào được miễn thi THPT Quốc gia 2019?

Ngày đăng: 11/04/2019 Lượt xem: 269

Theo quy định của Bộ Giáo dục và đào tạo, kỳ thi trung học phổ thông quốc gia năm 2019 gồm 5 bài thi. Trong đó có ba bài thi độc lập, bắt buộc là Toán, Ngữ văn và Ngoại ngữ.

Trường hợp 1: Người đã tham gia kỳ thi chọn đội tuyển quốc gia dự thi Olympic quốc tế hoặc Olympic khu vực các môn văn hóa được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi THPT quốc gia nếu có đủ các điều kiện sau:

+ Được triệu tập vào học kỳ 2 lớp 12;

+ Xếp loại cả năm lớp 12: Hạnh kiểm loại tốt, học lực từ loại khá trở lên;

+ Có tên trong danh sách miễn thi của Bộ GDĐT.

Trường hợp 2: Người trong đội tuyển tham gia các cuộc thi Olympic quốc tế hoặc Olympic khu vực về khoa học kỹ thuật, thể dục thể thao, văn hóa văn nghệ được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi THPT quốc gia nếu đáp ứng các điều kiện sau:

+ Được triệu tập vào học kỳ 2 lớp 12;

+ Xếp loại cả năm lớp 12: Hạnh kiểm và học lực từ loại trung bình trở lên;

+ Có tên trong công văn đề nghị miễn thi và xác nhận tham dự tập huấn và dự thi đúng quy định của cơ quan tuyển chọn gửi đến sở GDĐT trước ngày thi THPT quốc gia.

Các trường hợp được miễn bài thi môn Ngoại ngữ trong kỳ thi THPT Quốc gia 2019.

Thứ nhất là thí sinh là thành viên đội tuyển quốc gia dự thi Olympic quốc tế môn ngoại ngữ theo quyết định của bộ trưởng Bộ Giáo dục và đào tạo.

Thứ hai là thí sinh có một trong các chứng chỉ dưới đây có giá trị sử dụng đến ngày 23-6-2019:

Những trường hợp nào được miễn thi THPT Quốc gia 2019? - Ảnh 1.
Những trường hợp nào được miễn thi THPT Quốc gia 2019? - Ảnh 2.

Thí sinh được sử dụng chứng chỉ môn ngoại ngữ khác với môn ngoại ngữ đang học tại trường phổ thông để được miễn thi bài thi ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2019.

Việc có sử dụng các chứng chỉ ngoại ngữ để xét tuyển đại học hay không phụ thuộc vào quy định riêng của từng trường.

Ngoài ra, miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT đối với các đối tượng khuyết tật như sau:

– Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ;

– Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

– Con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Điều kiện để thí sinh khuyết tật nặng cũng được miễn thi tốt nghiệp THPT quốc gia là:

– Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung:

+ Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

+ Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

– Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung:

+ Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT;

+ Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

– Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học:

+ Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

+ Có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp".

Đăng ký tuyển sinh